[Manga Tool Review] - Deleter Trial Pen Set
Manga Tool Review
Deleter Trial Pen Set
สวัสดีเพื่อนๆครับผม กลับมาพบกันอีกครั้งกับART SUPPLIES ในเว็บManga course party
ของเราอีกครั้งหนึ่งนะครับ
พระเจ้าจอร์จทอดกล้วยไหม้สุดๆครับ (มันเป็นแค่คำอุทาน อย่าไปใส่ใจ 555) พอดีผมได้รับโอกาสอันดี
จากทางDeleter Thailand ซึ่งเป็นตัวแทนจัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับอุปกรณ์mangaชั้นนำจากประเทศญี่ปุ่น ส่งผลิตภัณฑ์ในเครือของDeleterจำนวนมากมาให้ผมได้ทดลองใช้ดู จึงอยากจะนำทุกอุปกรณ์ที่ได้มานั้น มารีวิวให้เพื่อนได้รู้จักกันว่าทางDeleter Thailandได้นำเข้าผลิตภัณฑ์อะไรมาให้เราได้จับจ่ายใช้สอยกันบ้างครับ
โดยที่อุปกรณ์ "ชุดแรก" ที่ผมจะขอหยิบยกมารีวิวให้ดูก่อน ได้แก่ "Deleter Trial Pen Set" ซึ่งเป็นsetด้ามปากกา และหัวปากกาคอแร้งชนิดต่างๆที่ใช้ในงานการ์ตูนครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjkro7uPOsoG556FZZIlQpcQyClu1CJvwMudTlYKT-x-cAy3b5oKFZQeazC0BI7MiGqqfylkFR2-gvUaxNmYx_daR1cO964huqAdh6-o5ClEsT6VxO7DOHI74pNzOX1GdbofLzhRdYo7ocA/s1600/1.jpg)
สำหรับชุด Deleter Trial Pen Set นั้น จะประกอบไปด้วย
- ด้ามปากกา ยี่ห้อDeleter สีเหลืองสดใส จำนวน1ด้าม
- หัวปากกาMaru-pen ยี่ห้อ Deleter จำนวน1หัว
- หัวปากกาG-pen ยี่ห้อ Nikko จำนวน1หัว
- หัวปากกาSaji-pen ยี่ห้อ Nikko จำนวน1หัว
- ชุดกระดาษcomic ไซส์โปสการ์ด จำนวน3แผ่น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgJfYKCW2kh5T5HVeCWdcUVs28ncy90uwCyO0stNIsyH3Hxa5-usFmQxnwoLtjosKyn_Yai9igZJwbvmzbGDdtf4IkRJ_k42w181hs87vI4zd4GssFmF-k4rvsAJAjuwbkyZnshbCMlps5b/s1600/2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgViCXKDsalI3nkfkuASDYcfYJA-wzDZ8KCe06bBpmOenoRCw7FCFJs81_9W_8lYXkqTrgDTgbQ-GkH9D8mIGJPo0znmxtgPg86_iQ6WXCeGaR9T5EEUmZ0udmC7iF8R7SSLWBRz-pEL7vY/s1600/3.jpg)
ด้านหลังของแพคเกจนั้นก็มีรายละเอียดเบื้องต้นคร่าวๆเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์
รวมถึงแนะนำชนิดของหัวปากกาที่มีมาให้อย่างครบถ้วนครับ
จากภาพด้านล่าง เรียงจากซ้ายไปขวา จะได้แก่ Maru-pen, Saji-pen และ G-pen
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjEs-wil8qYn9DpYOQyM2ystDrS_oiklfwJ8XwyzhzkJJa9F9YGhOh2aCZqWSeuuJJ-bJclhgn2wwjwoCNBeJaAJaf4VQr5jgk1v69uMqaijnD618AYUVbusXYwjhTN5DuEdQAorEeHmJRw/s1600/4.jpg)
โดยในที่นี้ ผมคงไม่ขอพูดถึงเจ้าG-penละกันครับ เพราะเราเคยมีบทความเกี่ยวกับG-penไปแล้ว
ตั้ง2ตอนเนอะ ในรีวิวนี้ผมจะขอพูดถึง Maru-pen และ Saji-pen แบบคร่าวๆกันดีกว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhmiqhoZnOxs-ABr2uQOzhqBSbKSAcUqxrXmWBzr7obirdKnrAasLvwHTo0QKMf5k9bwom-Q1XvfToEbIO4SI3cXiQDaotcObIeE2DP7xQqsTUB_-ZSH-yRgvr-MSx54GByg1iouD_MmEgm/s1600/5.jpg)
ขอเริ่มจาก Maru-pen ก่อนเลยละกัน
Maru-pen หรือที่คนไทยเราเรียกติดปากกันว่าหัวเขียนแผนที่ เป็นหัวปากการูปร่างคล้าหลอดดูดนม
ที่มีขนาดหัวที่เล็กเอามากๆ เหมาะสำหรับงานเขียนที่ต้องการความบางของเส้นเป็นพิเศษ
เพื่อให้ได้ความนุ่มนวลอ่อนช๊อยในงานภาพนั่นเอง
ซึ่งเป็นที่นิยมในหมู่นักเขียนการ์ตูนผู้หญิงเป็นอย่างมากครับ สังเกตได้จากงานภาพของการ์ตูนผู้หญิงนั่นเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgaOaX2z147F-VKSXhR38hKMvMNoVpM4KbA_kzdoyGXxYnsC50L9GQDBVS6YpHzXlg-J29OBFsme-s1ffQaTagpeAHqpuPAT9P_-30iESeZU0kK_MhhuFXDgvrIv1ZGgtrBrXX1oTn3urrd/s1600/6.jpg)
Maru-pen เป็นหัวปากกาที่ค่อนข้างใช้งานยาก และเรื่องมากในแง่ของการใช้คู่กับหมึกและกระดาษบางประเภท เพราะตัวMaru-penนั้นมีหัวขนาดเล็ก และมีเนื้อเหล็กที่แข็ง ทำให้เขียนไม่ค่อยออก หากใช้หมึกที่ข้นจนเกินไป หรือใช้กับกระดาษบางประเภท ก็จะเขียนไม่ติดเช่นเดียวกัน
Maru-penก่อนหน้านี้นั้น จะทำมาจากทองเหลือง ซึ่งจะดูแลทำความสะอาดยาก เป็นสนิมง่าย ดูสกปรก
แต่ปัจจุบันได้เปลี่ยนเป็นอลูมิเนียมเกือบหมดแล้ว ทำให้เป็นสนิมยาก เงางาม และดูแลรักษาได้ง่ายมากขึ้นครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVSsZ79PFGnxANokVaGhTT-5kXj1MENeqf1RiQ9R3iJGe2ouPIudJ3-zNZtI6ZL8yPF7l0ptQDkFyEKQsVXVyZLwlVybVIvzDytprPzDajlWv8aR3bDM5O0yicrVPse3sYtiyhdIAgfCCB/s1600/7.jpg)
ต่อมากคือ Saji-pen บ้านเราจะเรียกกันว่า "ปากกาหัวช้อน" หรือ "ปากกาหัวใบโพธิ์" อะไรประมาณนั้นครับ
Saji-pen เป็นหัวปากกาที่มีขนาดใหญ่ ถ้าเทียบกับG-pen อีกทั้งมีเนื้อเหล็กที่แข็งมาก จึงสามารถเล่นเส้น ได้ทั้งเล็กและใหญ่ สามารถใช้แรงกดมากๆได้ (แต่มากไปก็พังนะ..) เพื่อเล่นน้ำหนักเส้นหลากหลายรูปแบบ อันเป็นทั้งข้อดีและข้อเสียของมันครับ....ข้อดีคือพังยาก ทนทาน เล่นน้ำหนักเส้นได้เยอะ เหมาะกับมือใหม่ แต่ข้อเสียก็คือใช้ไปนานๆแล้วอาจจะปวดมือได้ง่าย เนื่องจากต้องใช้น้ำหนักมือมากกว่าหัวปากกาแบบอื่นๆ เพื่อเล่นน้ำหนักเส้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiv4owQj3sg87KxZyZSmDhuP3FINo7WiK312nBYapLr8IiyE8Cp-jYfHzUPUY5qUsUeXIn6NF5A_EdqgHr8_3ML2mfQdy79kJqcKouxQ4zmMZdRDRdpwSQJ2_LbRAlaZe7QgZySAYPVZ0gM/s1600/8.jpg)
ข้อดีอีกอย่างหนึ่งของSaji-penคือสามารถใช้งานคู่กับไม้บรรทัดได้อย่างดีเยี่ยมครับ ไม่ว่าจะใช้ขีดเส้นตรง เพื่อวาดฉากหรือขีดเส้นสปีด หรือใช้กับไม้บรรทัดโค้งเพื่อทำพวกเอฟเฟคงานต่างๆก็ใช้ได้ดี ทั้งนี้ทั้งนั้น มาจากความแข็งแรงทนต่อแรงกดของปากกานั่นเอง (เพราะงานพวกที่ใช้คู่กับไม้บรรทัด เรามักจะใช้แรงกดของมือเยอะกว่าการเขียนเส้นฟรีแฮนด์ครับ)
ทั้งหมดนั่นก็เป็นส่วนของหัวปากกาที่ใช้มากับชุด Deleter Trial Pen Set นี้
แต่หัวใจหลักหรือพระเอกของชุดปากกาdip-penนี้ อยู่ที่เจ้านี้เลยครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgsEF4jnbPfvl-W254GYpbj302dsZOJzH3mDRBikW-6ctjo2-43HjlRGBbseODnIhUgONTKHLwYONN1wScqJbGx4HxPwITsyGEpg3s-xpD9XejW3FAqNu_65yCFjAO5P7A0ePFYdO3Kn8fI/s1600/9.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgNdbMwWoHI7VuiWusC2ZjqwoI_XXdMPJI_RgeAqS8xy17F5w1hk5lL9GyLiBB8yQVh9Rvpd-4cn3Stam4Np40AGRg9PDXq2T5OUvBbelJkfQ9XF6tVziWoMOMRrpQ6u6pI-dLd2_qtMGOc/s1600/10.jpg)
Pen Holder หรือด้ามปากกาของDeleter ที่มาพร้อมสีเหลืองสวยงาม สกรีนโลโก้ผลิตภัณฑ์ไว้อย่างชัดเจน
ตัวด้ามนั้นทำจากไม้ (ไม่ได้ทำจากพลาสติคนะ) แต่มีน้ำหนักที่เบามากเมื่อเทียบกับด้ามปากกายี่ห้ออื่นๆ
มีขนาดและความยาวกำลังดีเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นเช่นกัน (เนื่องจากยี่ห้ออื่นบางยี่ห้อนั้น ไม่สั้นก็ยาวไปเลย แถมอันที่สั้นนั้นก็มักจะมีวงรอบปากกาที่เล็ก ส่วนอันที่ยาวก็มีรอบปากกาที่บวมใหญ่จนเกินไป
ใช้ไปนานๆแล้วจะปวดมือครับ)
ส่วนสำคัญอีกส่วนหนึ่งก็คือส่วนหัวที่เอาไว้เสียบเข้ากับหัวปากกา
เป็นหัวพลาสติคที่ผมมีความรู้สึกว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นมากๆ เพราะค่อนข้างลื่น เสียบหัวปากกาง่าย และ
ยังเป็นหัวเสียบแบบFree Holder คือสามารถใช้ได้กับหัวปากกาทุกขนาด ไม่ว่าจะเป็นทั้ง3หัวที่ให้มากับ
ชุดปากกาชุดนี้ หรือแม้กระทั้งหัวปากกาdip-penชนิดอื่นๆที่มีวางขายอยู่ครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhsGNn4AiZpHz0Xbp-edfxe6f-QbKrO2vnjaTuZd8jTMENXuxAtJM9WAO-U1ZbBbmWUHM6t6TRUPp49Bsa6VCnpPzQQ6PWEC-HesDT1MVN68F_5zBNqAq-Q2RSh3uDCO3OHfkAtQSjzrQde/s1600/11.jpg)
สุดท้ายแล้ว "Deleter Trial Pen Set" ก็เป็นชุดปากกาสำหรับงานการ์ตูนชุดหนึ่งที่อยากจะแนะนำสำหรับ
ผู้ที่ชื่นชอบการตัดเส้นงานด้วยปากกาจุ่มหมึกครับ ราคาอาจจะสูงสักเล็กน้อย เพราะมีทั้งด้าม ทั้งหัวปากกา มาพร้อมครบครัน แต่สำหรับการใช้งานในระยะยาวแล้วถือว่าคุ้มค่าเป็นอย่างมาก
ถ้าถามว่าเป็นผม ผมจะใช้รึเปล่า?
ก็ต้องตอบว่าใช้อย่างแน่นอน เพราะไม่ว่าจะด้ามปากกา หรือหัวปากกาทั้ง3แบบที่ให้มา ต่างก็เป็นอุปกรณ์ ที่ผมใช้ทำงานอยู่เป็นประจำในปัจจุบันอยู่แล้วครับ 555555
............................................................
ขอขอบคุณ
Deleter Thailand สำหรับผลิตภัณฑ์ดีๆที่อุตส่าสละเวลาส่งมาให้ผมได้ลองใช้งานครับบทความหน้าจะเอาผลิตภัณฑ์ไหนของDeleter (ที่เขาส่งมาให้) มารีวิว ก็อย่าลืมติดตามชมกันนะครับ